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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI DESEMBA, 2024 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI JANUARI, 2025. 

Dondoo za tathmini ya Desemba, 2024 na mwelekeo wa Januari, 2025: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Desemba, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Januari, 2025 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Desemba, 2024 baadhi ya maeneo nchini yalipata mvua 

za wastani. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo 

na kusababisha athari ikiwemo mafuriko na kutuama kwa maji.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Januari 2025, mvua zinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka ikiashiria 

muendelezo wa mvua za Msimu. Hata hivyo, mvua za nje ya msimu zinatarajiwa 

katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, ongezeko 

la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI DESEMBA, 2024. 

Katika kipindi cha mwezi Desemba, 2024 baadhi ya maeneo nchini yalipata vipindi vya 

mvua iliyoambatana na ngurumo. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi 

ya maeneo na kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji, uharibifu wa miundombinu na 

mali, kuathiri shughuli za kiuchumi pamoja na upotezu wa maisha. Kiwango cha juu zaidi 

cha mvua cha milimita 91.8 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa Lyamungu (mkoa wa 

Kilimanjaro) mnamo tarehe 02 Desemba, 2024, ikifuatiwa na milimita 90.3 katika kituo 

cha Songea (mkoa wa Ruvuma) mnamo tarehe 3 Desemba, 2024 na milimita 76.2 katika 

kituo cha Ilonga (mkoa wa Morogoro) mnamo tarehe 31 Desemba, 2024.  Vituo 

vilivyopima mvua milimita 50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1. 

Kwa upande mwingine, vipindi vya joto viliendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo 

nchini na kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 34.1 °C kiliripotiwa katika kituo cha 

Morogoro mnamo tarehe 14 Desemba, 2024.  
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi 

Desemba, 2024 
 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI JANUARI, 2025  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Joto la Bahari katika eneo la kati la kitropiki ya Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea 

kuwa la chini ya wastani ikiashiria kuendelea kwa hali ya La Niña kwa mwezi Januari, 

2025. Aidha, joto la bahari katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa 

kuwa la juu kidogo ya wastani, wakati eneo la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa 

kuwa la juu ya wastani. Hali hii inatarajiwa kupunguza upepo wenye unyevu kuvuma 

kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa ya jirani. Hali ya joto la bahari katika eneo 

la kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) linatarajiwa kuwa 

la wastani. Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye 

unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria 

na magharibi mwa nchi. Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika 

inatarajiwa kupungua nguvu na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kuendelea kusogea 

kuelekea kusini. 
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JANUARI, 2025  

Katika kipindi cha mwezi Januari, 2025 mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka ikiashiria kuendelea kwa mvua 

za Msimu 2024/2025. Kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, 

mvua za nje ya msimu zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua 

linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini. Kwa upande mwingine, hali ya joto 

inatarajiwa kuendelea hususan katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kuwa na 

upungufu wa mvua.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua 

linatarajiwa katika maeneo machache, hususan katika wiki ya kwanza ya mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. Aidha, upungufu wa mvua 

unatarajiwa katika wiki ya kwanza ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya pili ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha 

ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache, hususan kati ya wiki ya kwanza 

na ya pili ya mwezi.  

 

mailto:met@meteo.go.tz


 

 

 
MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA 

Page 4 of 4 

  

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                                                                                                             727B - 02/2023 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, 

ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa, hususan wiki ya kwanza ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa kwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI FEBRUARI, 2025 

Katika kipindi cha mwezi Februari, 2025 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

baadhi ya maeneo nchini. Aidha, hali ya joto inatarajiwa katika baadhi ya maeneo.  

2.4 USHAURI 

Mvua za Msimu zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya 

mvua kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo 

yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili 

kupunguza athari zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Januari, 2025 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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